Rút vốn góp thành lập quỹ tín dụng, vì sao đòi 950 triệu chỉ được trả chưa tới 300 triệu động?

(ĐTCK) Ngoài vốn góp ban đầu, thành viên sáng lập yêu cầu được hoàn trả số tiền 800 triệu đồng gồm giá trị vốn góp tính trên giá trị các quỹ được trích lại cũng như giá trị tài sản cố định đơn vị đã mua sắm.

Vừa qua, TAND tỉnh An Giang đã xét xử phúc thẩm cụ ông Nguyễn Văn Khấn khởi kiện một quỹ tín dụng nhân dân ở tỉnh An Giang, yêu cầu thanh toán phần góp vốn.

Theo HĐXX, các báo cáo tài chính từ năm 2015-2017 của quỹ tín dụng, giá trị tài sản cố định và vốn điều lệ là 2 khoản riêng. Các quỹ không bao gồm tài sản cố định. Công văn số 905 của NHNN chi nhánh tỉnh An Giang quy định tài sản cố định không nằm trong phần vốn điều lệ.

Mặt khác, theo Công văn số 287 NHNN thì khoản vốn đầu tư xây dựng cơ bản cũng không được tính vào giá trị thực của vốn điều lệ để hoàn trả vốn góp cho thành viên.

Do đó, tòa phúc thẩm đã tính toán lại số tiền quỹ tín dụng phải hoàn trả cho ông Khấn là 292,5 triệu đồng.

Theo cáo trạng, năm 1995, ông Khấn là một trong 17 thành viên sáng lập quỹ tín dụng. Ông Khấn mua 10 cổ phiếu (tương đương 10 triệu đồng) và đến ngày 30/12/2005, ông góp vốn số tiền hơn 190 triệu đồng. Ông giữ chức Chủ tịch HĐQT đến năm 2010 thì miễn nhiệm.

Hàng năm, quỹ tín dụng đều chia lợi tức và các chính sách khác. Mặc dù thôi giữ chức HĐQT nhưng ông vẫn là thành viên sáng lập, tuy nhiên ông không được HĐQT mời dự ĐHCĐ thường niên và các cuộc họp khác.

Tháng 6/2015, ông có đơn xin rút vốn góp và yêu cầu quỹ tín dụng phải hoàn trả vốn góp cho ông gấp 5 lần với số tiền 950 triệu đồng; bao gồm giá trị các quỹ được trích lại đến thời điểm 31/12/2015 cũng như giá trị tài sản cố định đơn vị đã mua sắm. Quỹ tín dụng không đồng ý nên ông đã khởi kiện ra tòa án.

Theo báo cáo tài chính năm 2015, quỹ tín dụng có vốn điều lệ là 7,8 tỷ đồng; quỹ dự trữ bổ sung vốn điều lệ là 1,2 tỷ đồng; quỹ đầu tư phát triển 1,4 tỷ đồng; quỹ dự phòng tài chính 1,3 tỷ đồng; lợi nhuận chưa phân phối là 216 triệu đồng; tài sản cố định là 3,9 tỷ đồng.

Tòa án sơ thẩm căn cứ tỷ lệ vốn góp thành viên và giá trị thực vốn điều lệ gồm các quỹ trên, buộc quỹ tín dụng phải hoàn trả vốn góp cho ông Khấn số tiền 387 triệu đồng.

Sau đó, quỹ tín dụng kháng cáo cho rằng, bản án sơ thẩm cộng cả giá trị phần tài sản cố định để tính giá trị thực của vốn điều lệ là không đúng.

Ông Khấn có ý kiến cho rằng cần đánh giá lại giá trị thực của tài sản cố định.

Theo quy định, các trường hợp quỹ tín dụng phải đánh giá lại tài sản khi thuộc các trường hợp quy định tại khoản 2, Điều 9 Nghị định 57/2012/NĐ-CP ngày 20/7/2012 về chế độ tài chính đối với tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài.

Trường hợp hoàn vốn cho thành viên chấm dứt tư cách thành viên không phải là trường hợp pháp luật quy định phải đánh giá lại tài sản cố định.

H.Linh

Ý kiến phản hồi

Tin liên quan

Tin cùng chuyên mục